CUỘC THI, NHẬN XÉT PHIM, TIN TỨC

Danh sách phim thắng giải Oscar lần thứ 87

academy_award_oscars_logo

 oscars-banner

Oscar (hay còn có tên gọi: Academy Awards) là giải thưởng điện ảnh thường niên của Viện Hàn lâm Điện ảnh Mỹ trao tặng từ năm 1929. Đây được coi là giải thưởng uy tín và được quan tâm nhất của ngành nghệ thuật thứ bảy. Lại một năm nữa trôi qua và đây là kết quả của giải Oscar lần thứ 87.

PHIM XUẤT SẮC NHẤT

Winner: Birdman — Alejandro G. Iñárritu, John Lesher and James W. Skotchdopole

Birdman với việc thắng giải quay phim, kịch bản, đạo diễn xuất sắc nhất và các đề cử ở hạng mục diễn viên nam chính, nam phụ xuất sắc nhất đã thành công vang dội ở lần Oscar này. Với lối kể chuyện cuốn hút về một người diễn viên kịch, đã từng đóng vai siêu anh hùng và cuộc chiến của anh ta với cái tôi  nhằm khôi phục gia đình và sự nghiệp của chính anh ta đến ngày mở màn của vở kịch tại Broadway. Toàn bộ câu chuyện được thể hiện trong 1 bộ phim liền mạch và liên tục với kỹ thuật Steadicam thật sự là tuyệt vời.

  • American Sniper —Clint Eastwood, Robert Lorenz, Andrew Lazar, Bradley Cooper and Peter Morgan
  • Boyhood —  Richard and Cathleen Sutherland
  • The Grand Budapest Hotel — Wes Anderson, Scott Rudin, Steven Rales and Jeremy Dawson
  • The Imitation Game — Nora Grossman, Ido Ostrowsky and Teddy Schwarzman
  • Selma — Christian Colson, Oprah Winfrey, Dede Gardner and Jeremy Kleiner
  • The Theory of Everything — Tim Bevan, Eric Fellner, Lisa Bruce and Anthony McCarten
  • Whiplash — Jason Blum, Helen Estabrook and David Lancaster

ĐẠO DIỄN XUẤT SẮC NHẤT

Winner: Alejandro González Iñárritu — Birdman

  • Richard Linklater — Boyhood
  • Bennett Miller — Foxcatcher
  • Wes Anderson — The Grand Budapest Hotel
  • Morten Tyldum — The Imitation Game

QUAY PHIM XUẤT SẮC NHẤT

Những cú máy dài của Lubezki luôn mang lại nhiều cảm xúc, từ Children of men đến Gravity, và giờ đây, cú máy dài như vô tận trong suốt 119 phút của Bird man tiếp tục mang đến cho Lubezki giải thưởng Cinematography lần thứ 2 liên tiếp.

Winner: Emmanuel Lubezki — Birdman

  • Robert Yeoman – The Grand Budapest Hotel
  • Lukasz Zal & Ryszard Lenczewski — Ida
  • Dick Pope — Mr Turner
  • Roger Deakins — Unbroken

KỊCH BẢN GỐC XUẤT SẮC NHẤT

Winner: Alejandro G. Iñárritu, Nicolás Giacobone, Alexander Dinelaris, Jr. & Armando Bo — Birdman

Birdman, The Grand Budapest Hotel & More Screenplays For Your Consideration
  • Richard Linklater — Boyhood
  • E. Max Frye and Dan Futterman — Foxcatcher
  • Wes Anderson and Hugo Guinness — The Grand Budapest Hotel
  • Dan Gilroy — Nightcrawler

KỊCH BẢN CHUYỂN THỂ XUẤT SẮC NHẤT

Winner: Graham Moore — The Imitation Game

Với tài diễn xuất của tài tử Benedict Cumberbatch và nữ diễn viên Keira Knightley, The Imitation Game nói về câu chuyện của nhà toán học Alan Turing trong thế chiến thứ 2 đã cố gắng giải mã bí ẩn cùng những nhà toán học khác. Với nhiều đề cử khác ở các hạng muc nam chính xuất sắc nhất, đạo diễn xuất sắc nhất v.v… The Imitation Game là 1 phim Thriller được đánh giá rất cao ở lần Oscar này. 

  • Jason Hall — American Sniper
  • Paul Thomas Anderson — Inherent Vice
  • Anthony McCarten — The Theory of Everything
  • Damien Chazelle — Whiplash

Biên tập phim xuất sắc nhất

Winner: Whiplash — Tom Cross

  • American Sniper — Joel Cox and Gary D. Roach
  • Boyhood — Sandra Adair
  • The Grand Budapest Hotel — Barney Pilling
  • The Imitation Game — William Goldenberg

Phim tài liệu xuất sắc nhất

Winner: Citizenfour — Laura Poitras, Mathilde Bonnefoy, and Dirk Wilutzky

  • Finding Vivian Maier — John Maloof and Charlie Siskel
  • Last Days in Vietnam — Rory Kennedy and Keven McAlester
  • The Salt of the Earth — Wim Wenders, Juliano Ribeiro Salgado and David Rosier
  • Virunga — Orlando von Einsiedel and Joanna Natasegara

Phim tài liệu ngắn xuất sắc nhất

Winner: Crisis Hotline: Veterans Press 1 — Ellen Goosenberg Kent and Dana Perry

  • Joanna — Aneta Kopacz
  • Our Curse Tomasz Śliwiński and Maciej Ślesicki
  • The Reaper (La Parka) — Gabriel Serra Arguello
  • White Earth — J. Christian Jensen

Nam diễn viên chính xuất sắc nhất

Winner: Eddie Redmayne — The Theory of Everything

Nữ diễn viên chính xuất sắc nhất

Winner: Julianne Moore — Still Alice

Nam diễn viên phụ xuất sắc nhất

Winner: J.K. Simmons – Whiplash

JK Simmons Whiplash
  • Robert Duval — The Judge
  • Ethan Hawke — Boyhood
  • Edward Norton – Birdman
  • Mark Ruffalo – Foxcatcher

Nữ diễn viên phụ xuất sắc nhất

Winner: Patricia Arquette — Boyhood

  • Laura Dern — Wild
  • Keira Knightley — The Imitation Game
  • Emma Stone — Birdman
  • Meryl Streep — Into the Woods

Phim nói tiếng nước ngoài xuất sắc nhất

Winner: Ida — Poland; Directed by Pawel Pawlikowski

  • Leviathan — Russia; Directed by Andrey Zvyagintsev
  • Tangerines — Estonia; Directed by Zaza Urushadze
  • Timbuktu — Mauritania; Directed by Abderrahmane Sissako
  • Wild Tales —Argentina; Directed by Damián Szifron

Phim hoạt hình xuất sắc nhất

Thiên tài chế tạo robot nhỏ tuổi, Hiro Hamada, nhờ sự định hướng và cổ vũ của người anh trai Tadashi, quyết tâm sử dụng tài năng trời phú của mình một cách nghiêm túc. Nhưng khi một biến cố bất ngờ xảy đến và tai họa bắt đầu ập xuống đe dọa thành phố San Fransokyo (một địa danh giả tưởng được tạo dựng từ sự kết hợp giữa San Francisco và Tokyo) mà cậu sinh sống, Hiro phải dựa vào những người bạn cùng chí hướng mới quen để bảo vệ nó.

Winner: Big Hero 6 —Don Hall, Chris Williams and Roy Conli

  • The Boxtrolls — Anthony Stacchi, Graham Annable and Travis Knight
  • How to Train Your Dragon 2 — Dean DeBlois and Bonnie Arnold
  • Song of the Sea — Tomm Moore and Paul Young
  • The Tale of the Princess Kaguya — Isao Takahata and Yoshiaki Nishimura

Phim hoạt hình ngắn xuất sắc nhất

Nội dung 5 phim ngắn tham gia tranh tài như đã đề cập, bộ phim Feast, kể về một chú chó nhỏ dáng yêu đã dành chiến thắng ở hạng mục này.

Winner: Feast — Patrick Osborne and Kristina Reed

  • The Bigger Picture —Daisy Jacobs and Christopher Hees
  • The Dam Keeper — Robert Kondo and Dice Tsutsumi
  • Me and My Moulton — Torill Kove
  • A Single Life — Joris Oprins

Live Action Short Film

Winner: The Phone Call — Mat Kirkby and James Lucas

  • Aya — Oded Binnun and Mihal Brezis
  • Boogaloo and Graham — Michael Lennox and Ronan Blaney
  • Butter Lamp (La Lampe au Beurre de Yak) — Hu Wei and Julien Féret
  • Parvaneh — Talkhon Hamzavi and Stefan Eichenberger

Kĩ xảo điện ảnh hay nhất

Winner: Interstellar — Paul Franklin, Andrew Lockley, Ian Hunter, and Scott Fisher

Interstellar poster
  • Captain America: The Winter Soldier — Dan DeLeeuw, Russell Earl, Bryan Grill and Dan Sudick
  • Dawn of the Planet of the Apes — Joe Letteri, Dan Lemmon, Daniel Barrett and Erik Winquist
  • Guardians of the Galaxy — Stephane Ceretti, Nicolas Aithadi, Jonathan Fawkner and Paul Corbould
  • X-Men: Days of Future Past — Richard Stammers, Lou Pecora, Tim Crosbie and Cameron Waldbauer

Original Score

Winner: Alexandre Desplat — The Grand Budapest Hotel

  • Alexandre Desplat — The Imitation Game
  • Hans Zimmer — Interstellar
  • Gary Yershon — Mr. Turner
  • Jóhann Jóhannsson — Theory of Everything

Original Song

Winner: Glory” Music and Lyric by John Stephens and Lonnie Lynn —Selma

  • Everything is Awesome” Music and Lyric by Shawn Patterson — The Lego Movie
  • Grateful” Music and Lyric by Diane Warren — Beyond the Lights
  • I’m Not Gonna Miss You” Music and Lyric by Glen Campbell and Julian Raymond — Glen Campbell…I’ll Be Me
  • Lost Stars” Music and Lyric by Gregg Alexander and Danielle Brisebois — Begin Again

Biên tập âm thanh xuất sắc nhất

Winner: American Sniper — Alan Robert Murray and Bub Asman

  • Birdman — Martin Hernández and Aaron Glascock
  • The Hobbit: The Battle of the Five Armies — Brent Burge and Jason Canovas
  • Interstellar — Richard King
  • Unbroken — Becky Sullivan and Andrew DeCristofaro

Hòa âm xuất sắc nhất

Winner: Whiplash — Craig Mann, Ben Wilkins, and Thomas Curley

  • American Sniper — John Reitz, Gregg Rudloff and Walt Martin
  • Birdman — Jon Taylor, Frank A. Montaño and Thomas Varga
  • Interstellar — Gary A. Rizzo, Gregg Landaker and Mark Weingarten
  • Unbroken — Jon Taylor, Frank A. Montaño and David Lee

Thiết kế mỹ thuật xuất sắc nhất

Winner: The Grand Budapest Hotel — Adam Stockhausen (Production Design); Anna Pinnock(Set Decoration)

  • The Imitation Game — Maria Djurkovic (Production Design); Tatiana Macdonald (Set Decoration)
  • Interstellar — Nathan Crowley (Production Design); Gary Fettis (Set Decoration)
  • Into the Woods — Dennis Gassner (Production Design); Anna Pinnock (Set Decoration)
  • Mr. Turner — Suzie Davies (Production Design); Charlotte Watts (Set Decoration)

Thiết kế phục trang xuất sắc nhất

Winner: Milena Canonero — The Grand Budapest Hotel

  • Mark Bridges — Inherent Vice
  • Colleen Atwood — Into the Woods
  • Anna B. Sheppard and Jane Clive — Maleficent
  • Jacqueline Durran — Mr. Turner

Hóa trang và làm tóc đẹp nhất

Winner: Frances Hannon & Mark Coulier — The Grand Budapest Hotel

  • Bill Corso & Dennis Liddiard — Foxcatcher
  • Elizabeth Yianni-Georgiou & David White — Guardians of the Galaxy

(Tổng hợp nhiều nguồn)

You Might Also Like

Leave a Reply